It is currently Thu Jul 31, 2014 2:22 pm

Post new topic Reply to topic  [ 6 posts ] 
Author Message
 Post subject: !!!ช่วยด้วยค่ะ เข้า My computer ช้ามาก ๆ ต้องรอหลายนาที
PostPosted: Fri Dec 25, 2009 9:57 am 

!!!ช่วยด้วยค่ะ เข้า My computer ช้ามาก ๆ ต้องรอหลายนาที
ตอนแรกก็เข้าไวดีค่ะ แต่พอลง Adobe Creative Suit CS4 แล้วเกิดปัญหาเลย
ใช้โน้ตบุ้ค Pc PentiumDualCore2.1g แรม2g ค่ะ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะสเปคเครื่องต่ำหรือเปล่าคะ

Profile  

Post subject: Re: !!!ช่วยด้วยค่ะ เข้า My computer ช้ามาก ๆ ต้องรอหลายนาที
PostPosted: Fri Dec 25, 2009 10:01 am 

มีหลายสาเหตุมาก............
HDD ว่างพอให้วิ่งหรือไม่
จัดระเบียบ HDD และเครื่องดีหรือไม่
มีโปรแกรมอื่นที่ไม่จำเป็นรันอยู่หรือไม่
ฯลฯ

Profile  

Post subject: Re: !!!ช่วยด้วยค่ะ เข้า My computer ช้ามาก ๆ ต้องรอหลายนาที
PostPosted: Fri Dec 25, 2009 9:44 pm 

ไม่รู้จาเริ่มจาตรงไหนก่อน อ้อไดร์ฟC มี 50 กิก ลงแต่ CS4 / Office /Nero/ โปรแกรมอื่น ๆ 3-4 ตัวค่ะ

Profile  

PostPosted: Sat Dec 26, 2009 9:24 pm 

HDD น้อยไปรึป่าวครับ
โปรแกรมอะไรที่ไม่ใช้ก็ให้เอาออกดีกว่าครับ
และที่สำคัญต้องจัดระเบียบเครื่องให้ดีเพราะ window ไม่เหมือน mac

การใช้งานหรือบันทึกค่าต่างๆของ HDD ขออธิบายคร่าวๆก่อน และเมื่ออ่านแล้ว อาจจะเข้าใจปัญหาได้มากขึ้น
การบันทึกสิ่งต่างๆลงบน HDD ขอให้นึกภาพตารางจำนวนมากบนกระดาษนะครับ
ตารางทุกช่องจะมีขนาดที่เท่ากัน คือ 4kb ถ้าภาพขนาด 21kb ต้องใช้พื้นที่ 6 ช่อง และเสียพื้นที่ไป 24kb คือขาดทุนในการใช้พื้นที่ไปนิดหน่อย และถ้ามี 100 ภาพและมีขนาด 21kb เราก็จะเสียพื้นที่ไปเป็นจำนวนที่มากขึ้นตามลำดับ และ เมื่อเราลบภาพออกไป พื้นที่ที่เคยบันทึกภาพนั้นจะไม่ถูกบันทึกซ้ำ (ตรงจุดนี้ล่ะที่เรานำไปใช้ประโยชน์ในการกู้ไฟล์) แต่เมื่อมีภาพหรือข้อมูลที่เราจะบันทึกลงไปอีก มันจะทำการต่อท้ายไปเรื่อยๆ แล้วพื้นที่ที่เราลบภาพไปมันก็จะถูกกันไว้ครับ ทำให้การอ่านข้อมูลนั้นช้าลง เพราะต้องอ่านตั้งแต่ต้น ตรงไหนว่ามันก็จะโดดไปอ่านในช่องต่อไปเรื่อยๆ นี่คือหนึ่งในสาเหตุที่ทำให้เครื่องช้า เหตุเพราะ HDD มีช่วงหรือช่องว่างจำนวนมาก วิธีแก้ก็ไม่ยาก แค่คุณทำการ Defragment แค่นั้นเองครับ โปรแกรมที่มากับ window ก็พอใช้งานได้อยู่แล้ว ส่วน tool อื่นๆก็มีเช่นกันเพราะสิ่งที่ window ให้มาด้วยนั้นมันมีข้อจำกัดบางประการ เช่น หากมีพื้นที่ว่างไม่ถึง 15% จะไม่สามารถทำการ defrag ได้

ส่วนสาเหตุอื่นๆก็มีอีกมากมาย เช่น เจ้าตัวที่ลงท้ายด้วย gen ต่างๆที่โหลดมา หรือ flashdrive เป็นพาหะชั้นดีที่คุณใช้อยู่ทุกวัน

ร่ายซะยาว เพราะอยากให้คนที่มาอ่านต่อเข้าใจไปด้วยกันครับ

ส่วนเจ้า nero ถ้าคุณทำแค่เผาแผ่น ให้เอาออกเถอะครับ มีซอฟแวร์เล็กๆและฟรีที่ใช้งานได้ไกล้เคียงกันครับ
โปรแกรมอื่นๆก็เช่นกันครับ อะไรไม่ใช้อย่าเอาไว้ให้รกเครื่อง ดีกว่านะจ๊ะ

สาเหตุที่เครื่องช้าหลังจากลงโปรแกรมมันกว้างมาก และต้นเหตุจริงๆอาจจะไม่ใช่โปรแกรมที่ลงแต่เป็นที่ส่วนอื่นๆได้เหมือนกันครับ

Profile  

PostPosted: Sun Dec 27, 2009 10:59 am 

มาช่วยเสริมครับ user บางคนใช้อย่างเีดียวครับ
1. disk cleanup ด้วยน่ะครับ
2. defragment ตาม
3. ทำให้เนื้อที่ใน drive C: มีเนื้อที่มากที่สุด save งานใน drive อื่นที่ไม่ใช่ drive C:
4. อย่า save งานบน desktop น่ะครับ เคยเจอแบบบน desktop ไม่่มีที่ว่างเหลือเลย
(อันนี้ตลกๆ น่ะครับ สมัยก่อนเคยมีคน save งานไว้ใน recycle bin ด้วย)
5. การลง font ไม่ควรลงใน windows เลย (C:/windows/fonts) หาโปรแกรมจัดการ font มาจัดการ
Search หาในนี้ครับ มีคนเคย post ไว้แล้ว
6. ใช้ ad-aware ตรวจหา สปายแวร์ ด้วยครับ เวลาว่างๆ
7. อย่าเข้าเว็ป อโคจร น่ะครับ ถ้าจะเข้าต้องหาของมาป้องกันน่ะครับ
8. มีเวลาก็ต้องตรวจไวรัสมั่งน่ะครับ ส่วนตัวผมใช้ avast ครับ ฟรี
ประมาณนี้แหละครับ ก็ใช้ windows ได้อย่างสบายใจ

Profile  

PostPosted: Sun Dec 27, 2009 11:02 am 

อ่อ ลืมแนะนำเพิ่มเติมครับ หา CCleaner มาลงด้วยน่ะครับ โปรแกรมไว้ลบ temp, uninstall.... ครับ ฟรี ดีด้วย

Profile  

Post new topic Reply to topic  [ 6 posts ]